1. Kallimu ga wadannan alamun alamun girgiza kai na hawan jini
Hawan jini, ko hauhawar jini, babban dalilin jini ne na cututtukan zuciya da yawa. Kwamfuta yakan faru ne lokacin da jini ke tura wuya a kan bango na artery. A cewar Hukumar Lafiya ta Duniya, 'kusan kashi 63 na mutuwarsu a Indiya ana lalacewa, kashi 27 na waɗanda suke cututtukan zuciya guda ɗaya.
Ana ɗaukar nauyin jini a ƙasa da 120/80 na MM na al'ada. Duk wani ƙarin yanayi na iya nuna cewa kuna da hawan jini, kuma ya danganta da yadda kuka Matakan jini sune, likitanka na iya bada shawara.
2. Hawan jini shine mai kisan kai
Damuwa, hawan jini na iya zuwa ba tare da alamu ko bayyanar cututtuka ba. Ana kiran shi sau da yawa ana ɗaukar kiliya saboda cutar ba ta da takamaiman alamomi.
Dangane da ƙungiyar zuciya ta Amurka, 'hawan jini (HBP, ko babban ƙarfin jini) bashi da cikakkiyar haɗarin da kuma mahimmancin canje-canje. '
3. Alamar gargaɗi na m Matakan jini
Babu takamaiman alamun hauhawar jini. Koyaya, da zarar kun haɓaka shi, zuciyar ku tana cikin haɗari sosai. Duk da yake HBP na iya zama da wahala a gano ba tare da ingantaccen bincike ba, wasu alamun gargaɗi na iya bayyana lokacin da kuka riga kun kasance cikin matsanancin matakai.
4. Ciwon kai da hanci
Sau da yawa, babu alamun hauhawar jini. Koyaya, a yawancin lokuta maganganu, mutane na iya fuskantar ciwon kai da hanci, musamman, a cewar MMHG 180/120/ sama da haka, a cewar ƙungiyar Amurka. Idan ka ci gaba da samun ciwon kai da hanci, nemi taimakon likita nan da nan.
5. Rashin numfashi
Lokacin da mutum yana da matsanancin hawan jini (hawan jini a cikin jijiyoyin jini wanda ke wadatar da numfashi, to, za ku iya samun raunin numfashi, da kuma yiwuwar hatsarori, kuma yana iya samun asarar hankali.
6. Yadda za a rage matakan matsin jini
Dangane da Associungiyar American Amurka (Aha) , aiki na jiki shine mabuɗin iko don sarrafa karfin jini. Yin hakan na iya kula da lafiya mai nauyi kuma yana iya rage matakan matsakaicin jininku, gaba ɗaya rage haɗarin sauran cututtukan cututtukan zuciya.
Bayan haka, yana da mahimmanci a bi abincin da ya dace. Iyakance sukari da sukari na carbohydrate kuma kalli yawan kalori ka. Ka ce a'a don yawan sodium kuma yanke abinci akan abinci.